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MAKABIDHIANO YA NDEGE AINA YA FOKKER 50 KATI YA 

SERIKALI (TGFA) NA SHIRIKA LA NDEGE LA TANZANIA (ATCL) 

 

MAELEZO MAFUPI (TALKING NOTES) YA KATIBU MKUU 

KIONGOZI 

________________________________________________ 

 

Dkt. Leonard Chamuriho, Katibu (Uchukuzi), 

Dkt. Moses Kusiluka, Katibu Mkuu Ikulu, 

Mhandisi Ladislaus Matindi, Mtendaji Mkuu wa ATCL, 

Bwana Benjamin Ndimila, Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Ndege za  
 Serikali, 
 

Maafisa wote mliopo, 

Mabibi na Mabwana. 

 

Habari za mchana. 

 

Awali ya yote, nachukua nafasi hii kumshukuru Mungu kwa 

kutukutanisha sote mahali hapa kwa shughuli hii ya kukabidhi ndege 

ya Serikali kwa ATCL. 

 

Wote tunakumbuka maagizo ya Mheshimiwa Dkt. John Pombe 

Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliyotoa 

tarehe 11 Januari 2019, wakati wa hafla ya mapokezi na makabidhiano 

ya ndege aina ya Airbus 220-300 iliyofanyika hapa hapa Kiwanja cha 

Ndege cha Kimatafa cha Julius Nyerere (Julius Nyerere International 
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Airport (JNIA). Pamoja na masuala mengine, Mheshimiwa Rais, aliagiza 

kwamba ndege mbili za Serikali, aina ya Fokker 50 na Fokker 28 

ambazo zinatumika kwa safari za Viongozi Wakuu wa Serikali nazo 

ziwekwe nembo (zipakwe rangi na kuchora picha ya Twiga) ya Air 

Tanzania na zikodishwe kwa Shirika la Ndege la Tanzania (ATCL) ili 

ziweze kutumika kubeba abiria kwa sababu si kila wakati zinatumika 

kwa ajili ya shughuli za Serikali. 

 

Maagizo haya ni miongoni mwa juhudi za Serikali ya Awamu ya 

Tano kuhakikisha kwamba usafiri wa anga nchini unaimarika na 

wananchi wanawezeshwa kufanya shughuli zao za maendeleo na za 

kijamii kwa urahisi na kwa haraka zaidi. Sote tunafahamu kwamba hadi 

sasa Serikali imeshanunua ndege mpya sita (6) ambazo ni: Bombardier 

Q400-8 (3), Boeing 787-8 Dreamliner (1), na Airbus 220-300 (2). Ndege 

zote sita zimekodishwa kwa Shirika la Ndege la Tanzania (ATCL) na 

zinafanya kazi. Ndege nyingine mpya mbili zaidi, ambazo ni Boeing 

787-8 Dreamliner na Bombardier Q400-8), zimeagizwa na zinatarajiwa 

kuwasili nchini mwishoni mwa mwaka huu. 

 

Pamoja na kwamba utaratibu huu wa Serikali wa kukodisha 

ndege zake kwa Shirika la Ndege la Tanzania (ATCL) unalenga 

kuliimarisha Shirika hili ili liweze kuhimili ushindani katika sekta ya 

usafiri wa anga, Serikali pia inalenga kupata mapato kupitia tozo ya 

kukodisha ndege hizo kwa ATCL. Ninafahamu kwamba ATCL 

wamekuwa wakilipa tozo hii kila mwezi, ingawa wakati mwingine 

malipo yamekuwa yakichelewa. Ningependa kuwakumbusha ATCL 
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kwamba mnapaswa kufanya malipo haya kwa wakati na kwa kiwango 

kilichokubaliwa. Ikumbukwe kuwa fedha hizi zinahitajika ili kununua 

ndege nyingine, au kupangiwa matumizi mengine kwa ajili ya 

kuwaletea wananchi maendeleo. 

 

Aidha, mbali na Shirika la Ndege la Tanzania kuilipa Serikali tozo 

ya kukodisha ndege, Shirika hili kama mashirika mengine ya umma 

pia linapaswa kutoa gawio kwa Serikali kutokana na faida 

inayotokana na biashara yake. Hivyo, ningependa kutumia fursa hii 

kuikumbusha Menejimenti ya ATCL kufanya kazi kwa weledi kwa 

lengo la kupata ufanisi, ili kuliwezesha Shirika kupata faida na hivyo 

kuweza kutoa gawio kwa Serikali kila mwaka. Ni lazima matunda ya 

uwekezaji unaofanywa na Serikali katika sekta ya usafiri wa anga 

yaonekane. 

 

Tumekutana leo kuteleleza maelekezo ya Mheshimiwa Rais ya 

kulikadidhi Shirika la Ndge la Tanzania ndege moja aina ya Fokker 50 

yenye usajili 5H-TGF. Hatua hii ni baada ndege hii kuwekwa nembo na 

rangi ya Air Tanzania. Ndege hii sasa iko tayari kuanza kutumika kwa 

ajili ya kubeba abiria. 

 

Ndege hii ina uwezo wa kutua viwanja vyote nchini ikiwemo 

viwanja vya ndege vyenye lami na visivyokuwa na lami, ikiwa pamoja 

na viwanja vifupi ambavyo ndege kubwa haziwezi kutua. Ndege hii iko 

katika hali nzuri na imekuwa ikitoa huduma kwa Viongozi Wakuu wa 

Serikali. Ndege hii pia imekua ikihudumiwa na wataalamu wazalendo 
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wenye mafunzo kamili na wenye uzoefu wa kutosha. Ni matumaini ya 

Mheshimiwa Rais, pamoja na watanzania wote kwamba, kwa kupata 

ndege hii, huduma za usafiri wa anga zitaimarika zaidi, na 

itawaongezea ATCL uwezo kwa kuongeza wigo wa mtandao wa kutoa 

huduma (routes) ili kuweza kuwafikia wananchi wengi zaidi. 

Ninafahamu kwamba ndege nyingine, aina ya Fokker 28 iko katika 

matengenezo na mara baada ya kukamilika, nayo pia itakabidhiwa kwa 

ATCL kwa ajili ya kuanza kutumika kubeba abiria. 

 

Mwisho, ningependa kuwakumbusha na kuwasisitiza kuzingatia 

maelekezo ya Mheshimiwa Rais juu ya umakini katika matumizi ya 

fedha na raslimali za umma. Daima kumbukeni kwamba Serikali ya 

Awamu ya Tano inalenga kuwakwamua Watanzania kutoka kwenye 

umaskini. Kila uwekezaji unaofanywa na Serikali unalenga kuongeza 

mapato kwa ajili ya kuleta maendeleo kwa ajili ya faida ya wananchi 

wote, hususan wanyonge. Hivyo, haitarajiwi kuona mali za umma 

zikitumika kwa malengo tofauti na malengo na maagizo ya Serikali. 

Aidha, ni matarajio ya Mheshimiwa Rais kwamba mtakuwa wabunifu 

zaidi ili kuepuka matumizi makubwa ya fedha kwa shughuli ambazo 

zinaweza kufanywa kwa gharama nafuu kama ubunifu na uzalendo 

vitazingatiwa katika utendaji kazi wenu. 

 

Baada ya maelezo haya mafupi, sasa niko tayari kukabidhi 

ndege hii aina ya Fokker 50 yenye usajili 5H-TGF kwa Shirika la 

Ndege la Tanzania (ATCL) kwa ajili ya matumizi ya biashara kwa 

masharti na taratibu zilizowekwa kwenye mkataba wa makabidhiano. 
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_______________________ 


